Bảo hiểm y tế 5 năm liên tục.

Thứ tư - 19/02/2020 09:16 205 0
 
I. BẢO HIỂM Y TẾ 5 NĂM LIÊN TỤC LÀ GÌ?

Theo Điều 12 Nghị định 146/2018/NĐ-CP, người tham gia bảo hiểm y tế (BHYT) đủ 5 năm liên tục, gián đoạn không quá 03 tháng theo quy định thì trên thẻ BHYT sẽ xác định thời gian đủ 5 năm liên tục.
Cụ thể, Khoản 1 Điều 3 Quyết định 1313/QĐ-BHXH nêu rõ, người tham gia BHYT 5 năm liên tục là người có dòng chữ “Thời điểm đủ 05 năm liên tục: Từ ngày ..../..../…..” được in phía cuối thẻ BHYT, giúp người tham gia BHYT và cơ sở y tế xác định được thời gian đóng BHYT.

Ví dụ: Vận động viên Ngô Phước Tân có đủ 05 năm tham gia BHYT liên tục trở lên tính từ ngày 01/01/2021
Picture1
 
II. QUYỀN LỢI KHI THAM GIA BHYT 5 NĂM LIÊN TỤC
Theo Khoản 15 Điều 1 Luật Bảo hiểm y tế sửa đổi, bổ sung 2014 có nêu:

Người bệnh được quỹ BHYT thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh trong phạm vi được hưởng nếu có thời gian tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên và có số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở, trừ trường hợp tự đi khám bệnh, chữa bệnh không đúng tuyến.


Từ ngày 01/01/2020, lương cơ sở áp dụng mức 1,49 triệu đồng/tháng thì số tiền cùng chi trả phải lớn hơn 6 x 1,49 triệu đồng = 8,94 triệu đồng.

Từ ngày 01/7/2020, lương cơ sở áp dụng mức 1,6 triệu đồng/tháng thì số tiền cùng chi trả phải lớn hơn 6 x 1,6 triệu đồng = 9,6 triệu đồng.

Ví dụ 1:
  • VĐV A tham gia BHYT liên tục đủ 05 năm từ ngày 31/5/2019 (Đây là thời điểm bắt đầu tính phần chênh lệch để thanh toán).
 
  • Tổng chi phí cùng chi trả của VĐV A từ ngày 01/01/2019 đến 01/8/2019 là 20.000.000 đồng, trong đó: số tiền cùng chi trả từ ngày 01/01/2019 - 31/5/2019 là 5.000.000 đồng; từ ngày 01/6/2019 – 01/8/2019 là 15.000.000 đồng.
Như vậy, khi VĐV A mang hóa đơn đến cơ quan BHXH, VĐV A sẽ được thanh toán lại số tiền cùng chi trả là 15.000.000 đồng – 8.940.000 đồng = 6.060.000 đồng và được cấp Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm kể từ ngày 01/8/2019.

Ví dụ 2:
  • VĐV A tham gia BHYT liên tục đủ 05 năm từ ngày 31/12/2019 Tổng chi phí cùng chi trả của VĐV A từ ngày 01/01/2020 đến ngày 01/8/2020 là 20.000.000 đồng.
Như vậy, khi VĐV A mang hóa đơn đến cơ quan BHXH, VĐV A sẽ được thanh toán lại số tiền cùng chi trả là 20.000.000 đồng - 8.940.000 đồng = 11.060.000 đồng và được cấp Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm kể từ ngày 01/8/2020.

Sau khi có Giấy chứng nhận không cùng chi trả trong năm, khi đi khám chữa bệnh đúng tuyến, VĐV xuất trình giấy này để không phải thanh toán phần cùng chi trả như trước đây.
III. ĐIỀU KIỆN ĐỂ HƯỞNG CHẾ ĐỘ BHYT 5 NĂM LIÊN TỤC
 
Để được thanh toán 100% chi phí khám, chữa bệnh, người bệnh phải đáp ứng đủ 03 điều:
1. Tham gia BHYT 5 năm liên tục trở lên
 
2. Có số tiền cùng chi trả chi phí khám, chữa bệnh trong năm lớn hơn 6 tháng lương cơ sở.
 
3. Khám, chữa bệnh đúng tuyến.
 
IV. THỦ TỤC HƯỞNG BHYT 5 NĂM LIÊN TỤC
 
Theo Thông báo 2298/TB-BHXH ngày 14/11/2018, người có đủ điều kiện hưởng BHYT 5 năm liên tục phải chuẩn bị 01 bộ hồ sơ gồm:
1. Thẻ BHYT;
 
2. Giấy tờ tùy thân có ảnh (bản sao);
 
3. Hóa đơn, chứng từ thanh toán viện phí (bản chính).
 
Sau khi có đủ các giấy tờ này, người bệnh nộp hồ sơ tại cơ quan BHXH nơi tham gia BHYT để được giải quyết.

Chú ý:

Thẻ BHYT của HLV, VĐV tham gia tại Trung tâm Huấn luyện Thể thao quốc gia thành phố Hồ Chí Minh có giá trị sử dụng theo quyết định tập trung.

Nếu hết quyết định vào các ngày trong tháng, thẻ BHYT sẽ có giá trị đến ngày cuối cùng của tháng.

Ví dụ: Ngày hết quyết định 15/12/2019  thẻ BHYT có giá trị đến 31/12/2019.
Thẻ BHYT chỉ cấp 1 lần cho HLV, VĐV khi có quyến định tập trung mới sẽ kích hoạt lại giá trị sử dụng.



 

Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá

Click để đánh giá bài viết

  Ý kiến bạn đọc

Thành viên
Thống kê
  • Đang truy cập3
  • Hôm nay245
  • Tháng hiện tại16,142
  • Tổng lượt truy cập300,311
Videos
cs2f

DỊCH VỤ SEO VNG ViMed - VietNam Medical

Bạn đã không sử dụng Site, Bấm vào đây để duy trì trạng thái đăng nhập. Thời gian chờ: 60 giây